Home Sản phẩm thuốc Pacegan – Thuốc giảm đau, hạ sốt

Pacegan – Thuốc giảm đau, hạ sốt

(1 đánh giá của khách hàng)

25.000

Mô tả

1, Pacegan là thuốc gì?

Pacegan là thuốc không sử dụng không cần kê đơn, thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt với thành phần chính là Paracetamol có tác dụng hạ sốt, giảm đau từ mức độ nhẹ đến vừa.

Thuốc Pacegan là sản phẩm của công ty TNHH Hasan Dermapharm. Thuốc được sản xuất theo dây chuyền hiện đại được ứng dụng công nghệ tiên tiến đáp ứng tiêu chuẩn cơ sở (TCCS). Hiện nay, Pacegan đã được Bộ y tế phê duyệt và cấp giấy phép lưu hành trên thị trường dược phẩm Việt Nam.

Số đăng ký thuốc: VD- 24557-16.

Thuốc Pacegan được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt. Đóng gói dưới dạng hộp, hiện trên thị trường có 2 dạng hộp Pacegan là hộp 10 vỉ x 2 viên; hộp 5 vỉ x 4 viên và hộp 25 vỉ x 4 viên.

Hạn sử dụng: 2 năm kể từ ngày sản xuất.

Hình ảnh hộp thuốc Pacegan
Hình ảnh hộp thuốc Pacegan

Mỗi viên nén sủi bọt Pacegan có thành phần hoạt chất chính là Paracetamol hầm lượng 500 mg. Kết hợp với các tá dược cần thiết khác, bao gồm: Manitol, Natri hydrocarbonat khan, Natri cacbonat khan, PEG 6000, Natri benzoat, acid citric khan, Kollidon K30, Natri saccharin với hàm lượng vừa đủ.

2, Thành phần chính Paracetamol của Pacegan có tác dụng gì?

Thành phần chính có tác dụng của Pacegan là Paracetamol. Đây là sản phẩm chuyển hóa của phenacetin, có hoạt tính giảm đau, hạ sốt rất hiệu quả, thường được sử dụng trong các cơn đau để thay thế aspirin.

Cơ chế tác dụng: paracetamol ức chế men cyclooxygenase (COX), cần thiết cho quá trình chuyển hóa acid arachidonic thành prostaglandin, giảm tổng hợp và nồng độ của PG (PG là chất tham gia vào quá trình đau và sốt). Đồng thời, paracetamol có tác động lên trung tâm điều hòa thân nhiệt ở vùng dưới đồi, làm tăng cường quá trình tỏa nhiệt bằng cách là giãn mạch và tăng lưu thông máu ngoại biên. Từ đó, paracetamol có tác dụng hạ sốt và giảm đau hiệu quả. Tuy nhiên, paracetamol chỉ tác dụng lên quá trình chuyển hóa này ở thần kinh trung ương, rất ít tác động lên các thụ thể toàn thân. Do đó, paracetamol không gây chảy máu hay tác động lên tiểu cầu, kéo dài thời gian chảy máu, không tác động lên hô hấp và hệ tim mạch.

Paracetamol có tác dụng làm hạ thân nhiệt, hạ sốt chỉ trên những người có thân nhiệt cao hơn bình thường nhưng không có tác dụng chống viêm.

3, Thuốc Pacegan có công dụng gì?

Pacegan chỉ định điều trị cho người lớn và trẻ em trên 6 tuổi trong các trường hợp:

  • Điều trị sốt, giúp làm giảm thân nhiệt ở người sốt, có thân nhiệt cao hơn bình thường trong các trường hợp như sốt sau khi tiêm vaccine, sau nhổ răng hoặc tiến hành các thủ thuật nha khoa, sốt xuất huyết, mọc răng, viêm amidan.
  • Điều trị thay thế salicylic trong các trường hợp đau, sốt không dung nạp salicylic hoặc sử dụng không có hiệu quả.
  • Giúp giảm đau mức độ từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau họng, đau nhức cơ bắp, đau bụng kinh, bong gân, đau cơ xương khớp, bong gân.
Hình ảnh vỉ thuốc Pacegan
Hình ảnh vỉ thuốc Pacegan

4, Thuốc Pacegan sử dụng như thế nào cho hợp lý?

Liều dùng:

Tùy thuộc vào đối tượng sử dụng, mục đích điều trị và đáp ứng với thuốc khác nhau mà lựa chọn liều dùng sao cho phù hợp.

Liều khuyến cáo:

  • Người lớn (trên 18 tuổi) và trẻ em > 12 tuổi: uống mỗi lần 1-2 viên, mỗi liều cách nhau từ 4-6 giờ.  Liều tối đa là 4g/ ngày.
  • Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: uống mỗi lần ½ – 1 viên, mỗi liều cách nhau 4- 6 giờ. Liều tối đa là 2g/ ngày.
  • Hoặc sử dụng theo chỉ định của bác sĩ điều trị hướng dẫn.

Cách dùng:

Thuốc Pacegan là dạng viên sủi bọt nên thuốc cần được hòa tan với một lượng nước (khoảng 100-150ml) đun sôi để nguội là hợp lý. Chỉ uống thuốc khi đã hòa tan hoàn toàn. Không sử dụng trực tiếp viên thuốc để uống ì hiện tượng sủi bọt có ảnh hưởng gây cảm giác khó chịu cho người dùng.

Không dùng sữa, rượu hay nước hoa quả để pha thuốc vì có thể ảnh hưởng đến quá trình hấp thu và tác dụng của thuốc.

Pacegan không bị ảnh hưởng bởi thức ăn nên có thể uống thuốc bất kỳ thời điểm nào.

5, Pacegan có thể sử dụng cho phụ nữ có thai và đang cho con bú được hay không?

Phụ nữ có thai: chưa có nghiên cứu đầy đủ về ảnh hưởng của Pacegan đến quá trình phát triển của thai nhi cũng như là tính an toàn khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn của thuốc. Vì vậy, thận trọng khi sử dụng Pacegan trên đối tượng này. Chỉ sử dụng trong các trường hợp cần thiết khi có chỉ định của thầy thuốc.

Phụ nữ đang cho con bú: thuốc có thể sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú.

6, Thuốc Pacegan có ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc hay không?

Thuốc Pacegan đã được chứng minh về độ an toàn và không ảnh hưởng đến mức độ tập trung của người dùng. Do đó, có thể sử dụng trên các đối tượng như lái xe, vận hành máy móc.

Pacegan bào chế dạng viên sủi
Pacegan bào chế dạng viên sủi

7, Thuốc Pacegan có giá thành như thế nào?

Pacegan có giá khoảng 1.300 VNĐ/ viên nén sủi bọt Pacegan. Tuy nhiên, giá thành này có thể có sự dao động nhỏ giữa các nhà thuốc, quầy thuốc trên các khu vực khác nhau. Vì vậy, bạn có thể tham khảo và lựa chọn mua tại cơ sở phù hợp.

Hiện nay, sản phẩm thuốc Pacegan đã có mặt trên kệ hàng của Nhà thuốc Online ITP Pharma. Bạn có thể truy cập vào trang chủ của nhà thuốc online để tham khảo giá thành của sản phẩm này.

8, Có thể mua Pacegan ở đâu?

Thuốc Pacegan là sản phẩm của Công ty TNHH Hasan Dermapharm, sản phẩm đã kiểm tra chất lượng và phê duyệt, cấp giấy phép lưu hành trên toàn quốc. Do đó. Bạn có thẻ tìm mua sản phẩm Pacegan tại các cơ sở bán lẻ uy tín trong khu vực sinh sống phù hợp.

9, Chống chỉ định

Không sử dụng Pacegan trên các đối tượng bị dị ứng hay hay có tiền sử dị ứng với paracetamol hay mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc.

Chống chỉ định sử dụng Pacegan trên người bị thiếu hụt men G6PD (glucose- 6 phosphate dehydrogenase).

10, Những tác dụng không mong muốn của Pacegan

Pacegan tương đối an toàn khi sử dụng ở liều khuyến cáo. Tuy nhiên, một số phản ứng phụ có thể gặp trên một số bệnh nhân dùng Pacegan đã được báo cáo trên lâm sàng. Các tác dụng này được phân loại theo tần suất xuất hiện, bao gồm:

  • Phản ứng dị ứng: phát ban, sẩn ngứa, ban đỏ, mày đay, đôi khi là tổn thương da, sốt.
  • Trên tiêu hóa: buồn nôn, nôn, rối loạn tiêu hóa.
  • Máu: giảm bạch cầu đa nhân trung tính, giảm huyết cầu và tiểu cầu, gây thiếu máu
  • Bệnh lý thận, độc tính với thận, suy giảm chức năng thận khi sử dụng Pacegan kéo dài.
  • Hiếm gặp: chủ yếu là các phản ứng quá mẫn, phù mạch, phù thanh quản, sốc phản vệ.

Nếu trên bệnh nhân sử dụng Pacegan điều trị xuất hiện bất kỳ triệu chứng bất thường nào ngoài các triệu chứng trên thì cần báo cáo lại ngay với nhân viên y tế về tình trạng này. Vì điều này có ý nghĩa trong việc hoàn thiện nghiên cứu tác dụng không mong muốn của thuốc trên các đối tượng sử dụng trên lâm sàng.

Bao bì đăng ký thuốc Pacegan
Bao bì đăng ký thuốc Pacegan

11, Những lưu ý khi sử dụng thuốc

  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc về cách dùng, chỉ định, chống chỉ định của Pacegan để sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả hoặc tham khảo sự tư vấn của thầy thuốc hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc.
  • Pacegan tương đối an toàn khi dùng ở liều khuyến cáo.
  • Pacegan có thể gây trầm trọng thêm tình trạng thiếu máu với các biểu hiện xanh tím không rõ nhận biết, kể cả khi có nồng độ methemoglobin cao trong máu nên sử dụng thận trọng ở bệnh nhân bị thiếu máu.
  • Tránh sử dụng rượu, bia cùng với hoặc trong quá trình sử dụng Pacegan vì có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.
  • Thận trọng khi sử dụng Pacegan trên các đối tượng bị suy giảm chức năng gan, thận.
  • Nếu không có hương dẫn khác của thầy thuốc thì không nên sử dụng thuốc kéo dài trên 10 ngày ở người lớn hoặc trên 5 ngày ở trẻ em. Vì có thể dùng thuốc để giảm đau kéo dài có thể ảnh hưởng đến việc chẩn đoán và điều trị một số bệnh lý khác trên bệnh nhân.
  • Không nên tự ý sử dụng Pacegan để hạ sốt trong trường hợp sốt cao trên 39,5 độ C ở người lớn và trẻ em; sốt liên tục hoặc lặp lại trừ trường hợp có chỉ định khác của thầy thuốc. Vì sử dụng thuốc kéo dài có thể ảnh hưởng đến việc chẩn đoán và điều trị các tình trạng bệnh lý khác trên bệnh nhân.
  • Thuốc Pacegan có thể gây một số phản ứng trên da trầm trọng như hội chứng Steven Johnson, hội chứng hoại tử da, hội chứng ngoại ban mủ, toàn thân cấp tính. Bác sỹ hoặc dược sĩ nhà thuốc cần cảnh báo về nguy cơ xuất hiện các phản ứng này cho bệnh nhân.
  • Sử dụng Pacegan thận trọng trên các bệnh nhân bị hạn chế dung nạp muối như huyết áp cao, suy tim, suy thận…vì thành phần của viên nén sủi bọt Pacegan có chứa một lượng nhất định muối Natri (khoảng 242mg).
  • Lưu trữ thuốc ở nơi an toàn, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp. Lưu ý để xa tầm với của trẻ em.

12, Dược động học

  • Hấp thu: paracetamol hấp thu tốt qua đường tiêu hóa và gần như hoàn toàn sau khi uống. Thuốc đạt được nồng độ tối đa trong máu sau 30 phút đến 60 phút sau khi uống thuốc theo liều khuyến cáo.
  • Phân bố: sau khi vào máu, paracetamol nhanh chóng phân bố đến các mô trong cơ thể. Tỷ lệ liên kết với protein huyết tương đạt khoảng 20-25%.
  • Chuyển hóa: Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu qua gan theo cách liên hợp với acid glucuronic (khoảng 60%); acid  sulfuric hoặc acid cysteine. Tỷ lệ chuyển hóa liên hợp này có sự thay đổi nhỏ ở trẻ em so với người lớn. Paracetamol bị hydroxyl hóa bởi enzym gan cytochrom P450 thành N- acetyl- benzoquinonimin và cuối cùng bị khử hóa bởi glutathione bởi nhóm sulfhydryl.
  • Thải trừ: Thuốc bị thải trừ chủ yếu ở thận vào nước tiểu. Thời gian bán thải của Pacegan T1/2 là 3 giờ.

13, Tương tác của thuốc Pacegan với các thuốc khác

  • Các thuốc chống đông coumarin và dẫn chất indandion bị tăng tác dụng chống đông máu trong trường hợp sử dụng trên bệnh nhân dùng Pacegan kéo dài.
  • Thuốc Pacegan và Phenothiazin kết hợp cùng với liệu pháp hạ nhiệt độ gây tình trạng hạ sốt nghiêm trọng.
  • Rượu sử dụng trong quá trình dùng Pacegan có thể làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol. Cai rượu hoặc hạn chế sử dụng rượu trong quá trình dùng thuốc Pacegan điều trị.
  • Pacegan bị tăng độc tính trên gan khi phối hợp với các thuốc chống co giật như phenytoin, barbiturat hay isoniazid.
  • Để hạn chế các tương tác bất lợi với thuốc xảy ra thì bệnh nhân cần báo cáo về mọi loại thuốc đang sử dụng cho bác sĩ điều trị hoặc dược sĩ biết trước khi sử dụng Pacegan. Kể cả các loại vitamin và thực phẩm bảo vệ sức khỏe cùng cần thiết phải được báo cáo.

14, Xử trí như thế nào khi sử dụng quá liều thuốc?

Tình trạng ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra trên bệnh nhân sử dụng quá một liều độc duy nhất hoặc dùng liều cao kéo dài (từ 7,5-10g/ ngày liên tiếp 1-2 ngày) hay lạm dụng thuốc kéo dài.

Các triệu chứng nhận biết tình trạng quá liều chủ yếu là: hoại tử gan, buồn nôn, nôn, đau bụng, mê sảng, kích động, hạ thân nhiệt, suy hô hấp, xanh tím da, móng tay, niêm mạc.

Xử trí: tình trạng ngộ độc cần được chuyển cấp cứu kịp thời trong vòng 4 giờ sau khi dùng thuốc quá liều. Vì vậy, cần chuyển ngay bệnh nhân đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu và được chăm sóc đầy đủ nhất có thể. Tiến hành giải độc paracetamol bằng hợp chất sulfhydryl là biện pháp tốt nhất. Nếu không có thì có thể thay thế bằng methionine, kết hợp với than hoạt hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp thu paracetamol tại đường tiêu hóa.

Xem thêm:

Thuốc Sotstop – Giảm đau, chống viêm, hạ sốt hiệu quả

Thuốc Detazofol 400mg – Điều trị đau dây thần kinh và hạ sốt hiệu quả

1 đánh giá cho Pacegan – Thuốc giảm đau, hạ sốt

  1. Bích

    Hàng đóng gói cẩn thận lắm ạ

Thêm đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Câu hỏi và câu trả lời của khách hàng

  1. Không có câu trả lời cho câu hỏi này được nêu ra

Tin mới

08.5354.9696