Home Sản phẩm thuốc Thuốc Skdol Baby Fort – Trị cảm cúm, giảm đau, hạ sốt

Thuốc Skdol Baby Fort – Trị cảm cúm, giảm đau, hạ sốt

(1 đánh giá của khách hàng)

40.000

Thương hiệu:

Mô tả

1,Thuốc Skdol Baby Fort là gì?

Thuốc Skdol Baby Fort là thuốc thuộc nhóm hạ sốt, giảm đau, nhóm chống viêm không steroid. Thuốc Skdol Baby Fort được sản xuất bởi công ty cổ phần Dược phẩm Phương Đông – VIỆT NAM, có số đăng ký là: VD-27013-17. Thuốc được bào chế dưới dạng cốm, được đóng gói hộp 10 gói, 20 gói, 30 gói, 50 gói x 2,5gam.

Thuốc Skdol Baby Fort một gói có hàm lượng: 150mg/1mg, 250mg/2mg với thành phần chính là acetaminophen/Clorpheniramin maleat.

Hình ảnh của hộp thuốc Skdol Baby Fort
Hình ảnh của hộp thuốc Skdol Baby Fort

2, Công dụng và chỉ định của thuốc Skdol Baby Fort

Thuốc Skdol Baby Fort thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt, dùng trong trường hợp từ nhẹ đến nặng.

Thuốc có tác dụng hạ sốt trong mọi trường hợp sốt như sốt do cảm lạnh, viêm xoang, viêm họng hoặc do nhiễm khuẩn hay do thời tiết. Ngoài ra còn có thể hạ sốt trong trường hợp sốt chưa rõ căn nguyên và việc hạ sốt không làm ảnh hưởng tiến trình của bệnh cơ bản nhưng có thể làm che lấp tình trạng bệnh.

Skdol Baby Fort giảm đau trong các trường hợp đau đầu, đau do nhổ răng, đau tai, mọc răng, đau do chấn thương, sau phẫu thuật.

4, Thành phần thuốc Skdol Baby Fort 150mg/1mg có tác dụng gì?

Mỗi gói thuốc Skdol Baby Fort có thành phần chính là Acetaminophen và Clorpheniramin maleat cùng tá dược vừa đủ.

Acetaminophen thuộc nhóm thuốc giảm đau – hạ sốt, không chứa salicylat, không gây nghiện, có tác dụng giảm đau ngoại vi. Acetaminophen hay có tên thường gọi là Paracetamol là chất chuyển hóa của phenacetin. Thuốc có tác dụng như aspirin với cùng liều dùng cùng hàm lượng gam. Paracetamol không tác dụng lên hệ tim mạch và hệ hô hấp, không gây ảnh hưởng dạ dày, không gây kích ứng như nhóm salicylat. Là thuốc chỉ tác động lên hệ thần kinh trung ương qua tác động vào cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh, không tác động toàn phần.

Clorpheniramin maleat là chất đối kháng histamin H1 thường được phối hợp với Acetaminophen trong điều trị cảm cúm, sốt và dị ứng mũi.

5, Cách sử dụng

Thuốc Skdol Baby Fort được dùng theo đường uống, pha gói thuốc với một lượng nước vừa đủ, đợi cho thuốc sủi hết thì mới bắt đầu uống.

Liều dùng: thường dùng là từ 10-15mg/kg/ngày, một ngày tối đa không quá 60mg/kg/ngày.

Liều dùng Thuốc Skdol Baby Fort 250mg:

  • đối với trẻ từ 1-2 tuổi:dùng ½ gói/lần,ngày 3-4 lần
  • trẻ từ 2 đến 3 tuổi:uống ¾ gói/lần
  • trẻ trên 3 đến 6 tuổi:uống 1 gói/lần
  • trẻ trên 6 tuổi đến 9 tuổi: uống 1-1,5 gói/lần
  • trẻ trên 9 tuổi đến 12 tuổi:uống 2 gói/lần

Ngày có thể uống từ 3-4 lần hoặc uống cách nhau 4-6 giờ khi người bệnh đau và sốt trở lại, một ngày không dùng quá 5 lần để tránh gây quá liều Paracetamol.

6, Thuốc Skdol Baby Fort có dùng được cho phụ nữ mang thai và cho con bú không?

Thuốc Skdol Baby Fort sử dụng trong quá trình mang thai có thể gây ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi (gây dị tật, quái thai) đặc biệt ở giai đoạn 3 tháng đầu thai kỳ. Vì vậy không dùng thuốc cho phụ nữ mang thai.

Thuốc Skdol Baby Fort thuốc có thể bài tiết qua sữa mẹ gây ảnh hưởng cho trẻ bú mẹ, vì vậy trong quá trình cho trẻ bú không nên dùng thuốc, nếu dùng thì không nên cho trẻ bú mẹ hoặc có thể cai sữa trước khi dùng thuốc.

7, Thuốc Skdol Baby Fort có giá bao nhiêu?

Hiện nay thuốc được bán rộng rãi trên thị trường, chúng ta có thể dễ dàng mua được thuốc Skdol Baby Fort. Thuốc có thể chênh lệch giá ở một số địa điểm bán thuốc cũng như thời điểm mua thuốc vì vậy khi mua thuốc chúng ta cần tìm hiểu giá trước khi mua.

Một hộp thuốc Skdol Baby Fort 250mg có giá dao động khoảng 45-50k cho một hộp x 20 gói.

Một hộp thuốc Skdol Baby Fort 150mg có giá khoảng khoảng 35k-40k một hộp x 20 gói.

Hình ảnh thuốc Skdol Baby Fort vị chanh
Hình ảnh thuốc Skdol Baby Fort vị chanh

8,Thuốc Skdol Baby Fort 250mg/2mg mua ở đâu?

Hiện nay chúng ta có thể dễ dàng mua được Thuốc Skdol Baby Fort có bán ở hầu hết các quầy thuốc lớn nhỏ trên toàn quốc, rất nhiều hệ thống quầy thuốc lớn đang có nhiều app mua hàng trực tuyến, gọi điện giao hàng tận nhà. Thành phần Paracetamol thì là biệt dược của rât nhiều thuốc. Chúng ta có thể mua được thuốc ở bất kỳ nhà thuốc tư nhân, nhà thuốc bệnh viện, nhà thuốc của phòng khám đa khoa nào, vì thuốc không cần kê đơn. Để tránh mua phải thuốc kém chất lượng trước khi mua thuốc cần kiểm tra kỹ lại thuốc: tên nhà sản xuất, hàm lượng, thành phần, bao bì, hạn sử dụng thuốc để tránh mua phải hàng kém chất lượng. Chúng ta nên lựa chọn những nhà thuốc lớn uy tín có  giấy phép đăng ký kinh doanh cũng như giấy phép hành nghề của dược sĩ.

9, Chống chỉ định

  • Thuốc Skdol Baby Fort không dùng cho bệnh nhân suy gan.
  • Không dùng cho bất cứ trường hợp nào quá mẫn với paracetamol và bất kì thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh bị thiếu máu nặng.
  • Người bệnh bị thiếu hụt glucose– 6– phosphate dehydrogenase.
  • Người bệnh mắc bệnh lý tim, thân…

10, Tác dụng phụ của Thuốc

Khi dùng thuốc Skdol Baby Fort có thể xảy ra một số tác dụng không mong muốn như:

  • Thi thoảng gặp: Ban da (thường là ban đỏ hoặc mày đay) hoặc các phản ứng dị ứng khác.
  • Ít gặp:giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, thiếu máu.Buồn nôn,nôn.
  • Dùng liều cao kéo dài gây độc cho gan

11, Lưu ý khi sử dụng

  • Lưu ý dùng thuốc cách 4-6 giờ, bệnh nhân trong thời gian dùng thuốc người bệnh có sốt cũng không được dùng tiếp, ngày không dùng quá 5 lần.
  • Khi dùng thuốc người bệnh 3-5 ngày không hạ sốt, không giảm đau vẫn kéo dài dai dẳng cần báo bác sĩ để đổi thuốc. Tuyệt đối không được tự ý dùng thêm các thuốc khác.
  • Khi dùng thêm các thuốc khác cần đọc kỹ thành phần xem có chứa Acetaminophen (Paracetamol) không để tránh dùng quá liều.
  • Không sử dụng rượu,  trong quá trình dùng thuốc.
  • Thận trọng sử dụng thuốc cho người bệnh có tiền sử thiếu máu.
  • Thuốc được bảo quản nơi khô ráo tránh ánh nắng trực tiếp từ mặt trời, để xa tầm tay trẻ em.
Hình ảnh gói thuốc Skdol Baby Fort
Hình ảnh gói thuốc Skdol Baby Fort

12, Dược động học

Hấp thu:Thuốc được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn ở đường tiêu hóa. Thức ăn có thể ảnh hưởng đến sự hấp thu của thuốc, đặc biết đối với loại thực phẩm giàu carbon hydrat làm giảm sự hấp thu của thuốc. Sau khi uống thuốc 30-60 phút nồng độ thuốc đặt đỉnh trong huyết tương.

Phân bố: Hầu hết lượng thuốc được phân bố đồng đều ở các mô. Có khoảng 25% nồng độ Paracetamol trong máu liên kết với protein huyết tương.

Chuyển hóa: Hầu hết được chuyển hóa hoàn toàn thành chất N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian ở cytocrom P450 ở gan và tiếp tục được liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion thành chất không có hoạt tính.

Thải trừ: Hầu hết thuốc được thải trừ qua nước tiểu ở dạng chất chuyển hóa. Thời gian bán thải là 2,5 giờ.

13, Tương tác thuốc

  • Dùng thuốc Skdol Baby Fort cùng với Phenothiazin gây đến khả năng hạ sốt nghiêm trọng hơn.
  •  Dùng cùng thuốc Metoclopramid làm tăng tính hấp thu của Paracetamol.
  • Dùng cùng thuốc Phenytoin,Carbamazepin, Barbiturat, Isoniazid, Alcool làm tăng nguy cơ gây độc tính cho gan.

14, Xử trí quá liều, quên liều

Quá liều: Khi dùng một liều cao hoặc dùng quá liều cao kéo dài (7,5-10g/ngày), có thể gây ngộ độc paracetamol, gây ngộ độc gan, gây hoại tử gan nếu không xử trí kịp thời có thể tử vong. Triệu chứng thường gặp buồn nôn, nôn sau khi uống thuốc 2-3 giờ liều cao.

Xử trí cần đến ngay trung tâm ý tế gần nhất để được xử trí:

  • Rửa dạ dày (thời gian tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau uống),và điều trị tích cực(truyền dịch…)
  • Dùng các thuốc thải độc,hoặc dùng than hoạt tính hoặc muối tẩy để làm giảm hấp thu Paracetamol.

Quên liều: Cần uống ngay sau khi nhớ, khi liều quên gần với liều tiếp theo thì bỏ qua liều quên uống liều tiếp theo như bình thường.T uyệt đối không được gộp hai liều là một để bù cho liều quên như vậy sẽ gây quá liều.

Trên đây là tpanf bộ thông tin về thuốc Skdol Baby Fort, Nhà thuốc Online ITP Pharma hy vọng quý độc giả tránh nhầm lần với Skdol Baby bởi trong Skdol Baby Fort có thêm thành phần là Chlorpheniamin melanat.

Xem thêm một số thuốc có cùng thành phần như:

1 đánh giá cho Thuốc Skdol Baby Fort – Trị cảm cúm, giảm đau, hạ sốt

  1. Mai

    Thuốc giúp bé nhà mình hạ sốt hiệu quả lắm. Cảm ơn nhà thuốc.

Thêm đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bé nhà tôi 15 tháng thì có dùng được thuốc Skdol Baby Fort không ạBack to product
Hỏi bởi Anonymous lúc 2021-05-29 12:53:53
1 answers shown
  1. Thuốc Skdol Baby Fort có thể dùng để hạ sốt cho trẻ từ 1 tuổi nên bé nhà chị có thể dùng được nhé.
    Dược sĩ Lê Duy trả lời lúc 2021-05-29 12:54:48

Tin mới

08.5354.9696