Home Sản phẩm thuốc Califarco – Thuốc giảm đau, hạ sốt

Califarco – Thuốc giảm đau, hạ sốt

(1 đánh giá của khách hàng)

55.000

Mô tả

Paracetamol được biết đến là hoạt chất có tác dụng giảm đau, hạ sốt phổ biến, có mặt trong thành phần của nhiều chế phẩm khác nhau trên thị trường. Trong bài viết này, Nhà thuốc Online ITP Pharama sẽ cung cấp tới người đọc những thông tin đầy đủ về Califarco – thuốc giảm đau, hạ sốt được dùng khá phổ biến hiện nay.

Thuốc Califarco là thuốc gì?

Califarco có tác dụng giảm các cơn đau và hạ sốt, được sản xuất bởi Công ty TNHH Califarco USA – Việt Nam, chứa Paracetamol hàm lượng 500mg và một số tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế và đóng gói: Califarco được bào chế ở dạng viên nén bao phim dùng đường uống. Mỗi hộp Califarco gồm 1 vỉ 10 viên, cùng tờ hướng dẫn sử dụng thuốc đi kèm.

Thành phần trong thuốc Califarco có tác dụng gì?

Cơ chế tác dụng của Califarco hiện nay vẫn chưa được nghiên cứu và xác định rõ ràng. Các giả thiết cho rằng: Paracetamol (hay Acetaminophen) hoạt động chủ yếu nhờ cơ chế ức chế enzym cyclooxygenase (COX), làm giảm tổng hợp Prostaglandin, hạn chế các xung đau mà không ảnh hưởng đến các thành phần tham gia quá trình viêm.

Paracetamol có hiệu quả giảm đau theo 2 cơ chế: trung ương và ngoại vi. Paracetamol tác động lên vùng đồi thị, làm giãn mạch ngoại biên, kích thích tiết mồ hôi, tăng lưu lượng máu ở da, làm giảm nhiệt độ cơ thể. Paracetamol không có tác dụng chống viêm và chống ngưng tập tiểu cầu.

Chỉ định của thuốc Califarco

Califarco được chỉ định trong các trường hợp:

  • Làm giảm các cơn đau mức độ nhẹ đến vừa không phải nguyên nhân từ nội tạng gồm: đau đầu, đau răng, đau cơ, đau họng, đau do chấn thương.
  • Hạ sốt trong trường hợp nhiễm khuẩn, nhiễm lạnh.
Hình ảnh viên thuốc Califarco
Hình ảnh viên thuốc Califarco

Chống chỉ định

Califarco không được khuyến cáo trên những nhóm đối tượng dưới đây:

  • Người có tiền sử dị ứng hoặc mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6 phosphate dehydrogenase (G6PD).
  • Bệnh nhân suy giảm chức năng gan, thận mức độ nặng.
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu.

Cách sử dụng thuốc Califarco

Bạn có thể tham khảo hướng dẫn sử dụng Califarco dưới đây, hoặc dùng theo mức liều đã được chỉ định bởi bác sĩ, dược sĩ tư vấn:

  • Liều dùng: tối đa 8 viên/ngày.
  • Người lớn: mỗi lần 1 – 2 viên, mỗi lần uống cách nhau 4 – 6 giờ.
  • Trẻ em: mỗi lần 1 viên.

Cách dùng: uống cùng với nước, nên uống sau khi ăn hoặc uống khi có triệu chứng.

Tác dụng phụ của thuốc Califarco

Một số tác dụng không mong muốn của thuốc đã được ghi nhận trên người bệnh sử dụng Califarco bao gồm:

  • Nổi mề đay, phát ban trên da.
  • Buồn nôn, nôn mửa, tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa.
  • Buồn ngủ, mệt mỏi, đổ mồ hôi, hoa mắt.
  • Một số bệnh nhân dùng Califarco biểu hiện độc với gan.

Khi người dùng gặp phải một trong các dấu hiệu trên, hoặc cơ thể có dấu hiệu khác bất thường, nên thông báo cho bác sĩ điều trị để được hướng dẫn xử trí an toàn.

Lưu ý khi sử dụng thuốc Califarco

Bệnh nhân cần lưu ý một số vấn đề khi sử dụng Califarco bao gồm:

  • Đối với phụ nữ mang thai và cho con bú: cần tham khảo ý kiến bác sĩ và thận trọng khi sử dụng Califarco.
  • Califarco có thể gây chóng mặt, hoa mặt, do đó cần chú ý theo dõi khi dùng thuốc trên bệnh nhân là người lái xe hoặc vận hành máy móc nguy hiểm.
  • Califarco nên được dùng thận trọng kết hợp với theo dõi biểu hiện lâm sàng khi dùng cho người cao tuổi, bệnh nhân có vấn đề về rối loạn đông máu, và trẻ nhỏ.
  • Bảo quản thuốc nơi khô thoáng, tránh ánh nắng mặt trời và để xa tầm với của trẻ. Không dùng thuốc khi đã quá hạn, hoặc có dấu hiệu mốc, đổi màu.

Tương tác của thuốc Califarco với các thuốc khác

Califarco có thể gây ra một số tương tác với các chế phẩm dùng đồng thời, bao gồm:

  • Kháng sinh trị lao Isoniazid: dùng đồng thời với Paracetamol có thể gây tăng độc tính của thuốc trên gan.
  • Dùng liều cao Califarco trong thời gian dài trên bệnh nhân đang điều trị với Coumarin và dẫn chất Indandion có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của thuốc.
  • Thuốc làm giảm acid uric máu Probenecid có thể làm giảm thanh thải Califarco, do đó nên điều chỉnh liều Califarco khi phối hợp 2 thuốc này.
  • Thuốc chống động kinh Phenytoin, Carbamazepin có thể làm tăng độc trên gan của Califarco.
  • Các thức uống có cồn như rượu bia có thể làm tăng độc tính của thuốc trên gan ngay tại liều điều trị.

Để hạn chế gặp phải các phản ứng phụ do tương tác thuốc gây ra, bạn nên báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ tư vấn về các thuốc hoặc chế phẩm dùng đồng thời, để được khuyến cáo về nguy cơ và hướng dẫn cách phòng tránh tương tác thuốc.

Đặc điểm dược động học của Califarco

Hấp thu: Califarco hấp thu nhanh chóng, gần như hoàn toàn khi dùng đường uống. Thuốc đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau ½ – 1 giờ dùng thuốc. Thức ăn chứa hàm lượng cao carbohydrate có thể làm giảm tỷ lệ thuốc hấp thu.

Phân bố: Califarco phân bố đồng đều ở các mô cơ thể, tỉ lệ thuốc liên kết với protein huyết tương thấp.

Chuyển hóa và thải trừ: thuốc được chuyển hóa qua gan nhờ men cytochrome P450 và thải trừ qua thận. Thời gian bán thải khoảng 1,25 – 3 giờ, có thể thay đổi ở một số bệnh nhân có tổn thương gan, thận.

Triệu chứng quá liều và xử trí

Trường hợp dùng quá liều Califarco có thể gây ra một số biểu hiện như buồn nôn, chán ăn, đau bụng. Đặc biệt đối với các nhóm đối tượng gồm người cao tuổi, trẻ nhỏ, bệnh nhân nghiện rượu hoặc đang sử dụng các thuốc gây độc hại với gan, nguy cơ ngộ độc cao hơn so với người bình thường, dùng quá liều có thể dẫn tới tử vong.

Khi có dấu hiệu ngộ độc thuốc do dùng quá liều, cần đưa bệnh nhân tới các cơ sở y tế, liên hệ với bác sĩ để thực hiện các biện pháp xử trí và giải độc kịp thời.

Thuốc Califarco giá bao nhiêu?

Thuốc Califarco có giá khoảng 55.000 đồng/hộp 10 viên. Mức giá trên chỉ có tính chất tham khảo, có thể thay đổi tùy thuộc vào nơi bán và thời điểm bán.

Thuốc Califarco mua ở đâu tại Hà Nội và TPHCM?

Bạn có thể tìm mua Califarco tại các quầy thuốc bệnh viện, các nhà thuốc trên toàn quốc. Bạn nên chú ý chọn mua tại các địa chỉ uy tín, kiểm tra kỹ lưỡng để tránh mua phải hàng giả, kém chất lượng, ảnh hưởng đến hiệu quả sử dụng.

Xem thêm:

Thuốc hạ sốt giảm đau Efferalgan: công dụng, giá bán, tác dụng phụ

Statripsine – Giúp giảm đau, Hạ sốt, Kháng viêm hiệu quả

1 đánh giá cho Califarco – Thuốc giảm đau, hạ sốt

  1. Trang

    Thuốc chất lượng, đóng gói cẩn thận lắm ạ

Thêm đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Câu hỏi và câu trả lời của khách hàng

There are no questions yet, be the first to ask something for this product.

Tin mới

08.5354.9696