Home Sản phẩm thuốc Colocol Extra – Thuốc giảm đau, hạ sốt của Dược phẩm Sao Kim

Colocol Extra – Thuốc giảm đau, hạ sốt của Dược phẩm Sao Kim

(1 đánh giá của khách hàng)

100.000

Thương hiệu:

Mô tả

1. Thuốc Colocol Extra là gì?

Thuốc Colocol Extra có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng và cải thiện các triệu chứng cảm cúm, cảm lạnh. Sản phẩm được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược phẩm Sao Kim có địa chỉ tại KCN Quang Minh, Mê Linh, Hà Nội. Thuốc đã được chứng nhận an toàn và hiệu quả trong sử dụng, được phân phối bởi SK Pharmaceutical trên thị trường Việt Nam.

Thuốc Colocol Extra hay Colocol 500 có thành phần chính là hoạt chất Paracetamol 500mg và Cafein anhydrous 65mg, thêm vào đó là lượng tá dược vừa đủ 1 viên nén bao phim.

Thành phần tá dược: Tinh bột mì, polyvinyl pyrolidion K30, talc, natri lauryl sulfat,              magnesi stearat, microcrystalline cellulose 101, titan dioxid, croscarmellose sodium            hydroxypropyl methylcellulose E15, triethyl citrat.

Số đăng ký: VD-31843-19

Quy cách đóng gói: Hộp có 10 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên nén hoặc hộp có 6 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên nén.

Ngoài ra, thuốc Colocol còn có một số dạng bào chế khác vơi tên gọi như sau:

  • Thuốc Colocol Suppo 80 với hàm lượng Paracetamol là 80mg và Colocol Suppo 150 với hàm lượng Paracetamol là 150mg. Thuốc được bào chế dạng viên nén đặt trực tràng có số đăng ký: VD-30483-18.

Quy cách đóng gói: Hộp 2 vỉ x 5 viên.

  • Thuốc Colocol Flu+ có thành phần chính là Paracetamol 500mg, Loratadin 5mg và Dextromethorphan hydrobromid 15mg.

Quy cách đóng gói: 15 vỉ x 10 viên nén bao phim.

Hộp thuốc Colocol Extra
Hộp thuốc Colocol Extra

2. Công dụng – Chỉ định của thuốc Colocol 500mg

Thuốc Colocol Extra có tác dụng hạ sốt và giảm đau trong các cơn đau từ nhẹ đến vừa. Do đó, thuốc thường được dùng trong các trường hợp như nhức đầu, đau lưng, đau nửa đầu, đau răng, đau cơ, đau khớp và đau bụng kinh. Bên cạnh đó, thuốc còn có tác dụng làm giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm hay viêm họng.

3. Thành phần của thuốc Colocol Extra 500mg có tác dụng gì?

  • Paracetamol (Acetaminophen) là một trong những hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt phổ biến. Nó được sử dụng rộng khắp trên thế giới để điều trị nhiều bệnh như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, sốt và cảm cúm. Thuốc được khuyến cáo như một phương pháp điều trị đầu tiên đối với các cơn đau liên quan đến xương khớp. Do đó, nó chỉ có tác dụng làm giảm đau trong trường hợp viêm khớp nhẹ chứ không có đáp ứng đối với tình trạng viêm và sưng khớp cơ. Tuy nhiên, cũng có một số trường hợp được chỉ định dùng Paracetamol mà không có thông tin trong tờ hướng dẫn.
  • Cafein là một chất có khả năng kích thích hệ thần kinh trung ương, làm giảm cường độ cũng như thời gian của cơn đau. Hoạt chất này được tìm thấy trong các loại thực phẩm và đồ uống như cà phê, trà, nước ngọt, nước tăng lực, soda, socola hay một số loại thuốc kê đơn và không kê đơn khác. Nó được sử dụng để cải thiện tâm trạng, tinh thần, giúp chúng ta tỉnh táo khi mệt mỏi hoặc buồn ngủ.

Phối hợp sử dụng paracetamol với cafein làm tăng hiệu quả của thuốc, góp phần cải thiện sức khỏe của bệnh nhân.

4. Cách sử dụng thuốc Colocol 500

Liều dùng:

  • Bênh nhân từ 16 tuổi trở lên: uống 1 – 2 viên/lần, có thể sử dụng tiếp sau 4 giờ. Tuy nhiên, bệnh nhân không nên dùng quá 8 viên trong 24 giờ.
  • Trẻ em từ 12 – 15 tuổi: uống 1 viên/lần, có thể sử dụng tiếp sau 4 giờ. Tuy nhiên, bệnh nhân không nên dùng quá 4 viên trong 24 giờ.
  • Không nên sử dụng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi vì dạng liều không phù hợp với đối tượng này.

Cách dùng: Thuốc Colocol Extra được bào chế dưới dạng viên nén, thích hợp cho bệnh nhân sử dụng đường uống. Chỉ nên uống thuốc cùng một cốc nước lọc, không nên uống cùng với cà phê, trà hoặc một số loại đồ uống có cồn.

Hình ảnh vỉ thuốc Colocol Extra
Hình ảnh vỉ thuốc Colocol Extra

5. Thuốc hạ sốt Colocol có dùng được cho phụ nữ có thai, đang có con bú không?

Colocol Extra có thể làm tăng nguy cơ nhẹ cân của trẻ sau sinh và gây ra sảy thai vì thành phần của thuốc có chứa cafein. Do đó thuốc không được khuyến cáo sử dụng trong thời kỳ mang thai.

Cafein được bài tiết vào trong sữa mẹ và có thể gây ra tác dụng kích thích ở trẻ đang bú sữa mẹ.

Vì vậy, thuốc Colocol Extra không được khuyến cáo sử dụng cho các đối tượng trên. Bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của bác sĩ trong những trường hợp cần thiết.

6. Thuốc Colocol Extra giá bao nhiêu?

Thuốc Colocol Extra có giá được niêm yết (giá sỉ) khoảng 1300 đ/viên. Lưu ý giá bán trên chỉ mang tính chất tham khảo, không giống nhau ở các nhà thuốc. Muốn biết chính xác giá bán lẻ của thuốc, bạn cần liên hệ trực tiếp đến nhà thuốc gần nhất.

7. Thuốc Colocol Extra có thể mua ở đâu?

Thuốc Colocol Extra đã được cấp phép lưu hành trên thị trường Việt Nam, phân phối và bày bán tại nhiều hệ thống nhà thuốc. Bạn có thể tới một số nhà thuốc tư nhân, nhà thuốc đạt chuẩn GPP hoặc nhà thuốc bệnh viện để tìm mua sản phẩm. Hoặc bạn đọc có thể tìm mua thuốc tại Nhà thuốc online ITP Pharma và được hỗ trợ, tư vấn miễn phí.

8. Chống chỉ định

  • Những người quá mẫn với paracetamol, cafein hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân bị thiếu hụt men glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD)
  • Bệnh nhân có tiền sử bị suy gan, suy thận nặng.
  • Bệnh nhân có nhịp tim nhanh, mắc một số bệnh về tim mạch như suy mạch vành, ngoại tâm thu và nhồi máu cơ tim.

9. Tác dụng phụ

Tác dụng không mong muốn là điều khó tránh khỏi khi sử dụng thuốc. Đối với Colocol Extra có thể gặp một số triệu chứng như sau:

  • Các tác dụng phụ có thể xảy ra thường nhẹ, thoáng qua và ít gặp như rối loạn tiêu hóa, rối loạn chức năng gan, sốc phản vệ, dị ứng và các phản ứng quá mẫn ở da (phát ban, phù mạch, hội chứng Stevens – Johnson).
  • Một số tác dụng khác như giảm tiểu cầu, mất bạch cầu hạt, giảm lượng huyết cầu trong máu.
  • Hiện đã ghi nhận trường hợp co thắt phế quản ở bệnh nhân sử dụng paracetamol, nhưng triệu chứng này thường xảy ra cao hơn ở bệnh nhân bị hen nhạy cảm với aspirin và các loại thuốc NSAID khác.
  • Thuốc được sử dụng trên lâm sàng một cách rộng rãi hơn so với các loại thuốc giảm đau khác do paracetamol không gây kích ứng dạ dày.
  • Sử dụng liều lượng cafein cao có thể làm tăng tác động không mong muốn liên quan đến cafein như căng thẳng, mất ngủ, lo lắng, chóng mặt, nhức đầu và rối loạn tiêu hóa.

Bệnh nhân khi gặp các tác dụng phụ của thuốc thì phải ngừng sử dụng thuốc và đi đến cơ sở y tế gần nhất để chữa trị kịp thời.

10. Lưu ý khi sử dụng

  • Paracetamol là thành phần có trong nhiều loại thuốc kết hợp, bạn cần lưu ý khi sử dụng những loại thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm khác, tránh việc sử dụng quá nhiều paracetamol.
  • Không sử dụng đồng thời các thuốc có thành phần tương tự như: paracetamol, acetaminophen hoặc APAP.
  • Sử dụng quá liều paracetamol có thể gây hại cho cơ thể. Lượng tối đa được khuyến cáo đối với người lớn là 1 gam (1000mg) mỗi liều và 4 gam (4000mg) mỗi ngày.
  • Không nên sử dụng thuốc cho người bị thiếu máu, người có tiền sử nghiện rượu, vì có thể tăng nguy cơ tổn thương gan.
  • Không nên sử dụng quá nhiều cafein (như cà phê, trà, coca) trong chế độ ăn uống khi đang dùng Colocol Extra.
  • Bệnh nhân cần tham khảo thêm ý kiến bác sĩ nếu cơn đau đầu trở nên dai dẳng.
  • Thuốc chứa tá dược tinh bột mì, bệnh nhân có tiền sử bị dị ứng với bột mì (trừ bệnh celiac) không nên sử dụng thuốc này.
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp, nhiệt độ phòng dưới 30 độ C. Không để thuốc ở nơi ẩm thấp, không hợp vệ sinh.
  • Để thuốc tránh xa tầm tay của trẻ em.
  • Không sử dụng những viên thuốc đã vỡ, mốc, sứt, mẻ cạnh, chảy nước.
  • Không dùng thuốc đã hết hạn sử dụng. Kiểm tra thông tin chi tiết trên bao bì của sản phẩm.
  • Thuốc thường không ảnh hưởng trong khi lái xe và vận hành máy móc.

11. Dược động học

Paracetamol (Acetaminophen)

  • Hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, sinh khả dụng là 80-90%. Thuốc đạt nồng độ tối đa trong máu sau khi uống 30-60 phút.
  • Phân bố ở hầu hết các mô của cơ thể, hầu như không gắn với protein huyết tương.
  • Chuyển hóa chủ yếu ở gan thành các dẫn xuất glucuro và sunfo-hợp.
  • Thải trừ chủ yếu qua nước tiểu. Thời gian bán thải khoảng 2 giờ.

Cafein

  • Hấp thu nhanh sau khi uống, thời gian để nồng độ đạt đỉnh trong huyết tương là từ 30 phút đến 2 giờ.
  • Phân bố rộng rãi trong cơ thể và nhanh chóng vào não. Thể tích phân bố trung bình ở trẻ sơ sinh là 0,8 – 0,9 L/kg và ở người lớn là 0,6 L/kg.
  • Chuyển hóa chủ yếu ở gan.
  • Thải trừ chủ yếu qua nước tiểu dưới các dạng chuyển hóa. Thời gian bán thải khoảng 3,5 giờ.
Colocol Extra - Thuốc hạ sốt, giảm đau của Dược phẩm Sao Kim
Colocol Extra – Thuốc hạ sốt, giảm đau của Dược phẩm Sao Kim

12. Tương tác thuốc

  • Thuốc Colocol Extra có thành phần chủ yếu là paracetamol. Bạn cần nói với bác sĩ, dược sĩ về tất cả các loại thuốc kê đơn và không kê đơn, khoáng chất, vitamin hay các loại sản phẩm thảo dược mà bạn đang sử dụng.
  • Những loại thuốc tương tác chính với paracetamol: leflunomide, lomitapide, mipomersen, pexidartinib, prilocaine, teriflunomide. Đây là một số trường hợp có ý nghĩa lâm sàng cao, tránh kết hợp sử dụng vì có thể gây ra nhiều rủi ro lớn.
  • Có thể làm tăng tốc độ hấp thu của paracetamol khi dùng chung với metoclopramid, domperidon và giảm khi dùng với cholestyramin.
  • Những loại thuốc có thể tương tác với cafein như quinolone, duloxetine, theophylline, ephedra, guarana, rasagiline, tizanidine.
  • Có thể cần dùng liều cafein thấp hơn khi dùng chung với các loại thuốc làm giảm thải trừ cafein như phenobarbital và phenytoin.
  • Đã có báo cáo về sự chuyển đổi lẫn nhau giữa cafein và theophylline có thể gây sinh non, không được khuyến khích sử dụng chung.

13. Xử lý quá liều thuốc

Những triệu chứng khi dùng quá liều paracetamol bao gồm chán ăn, buồn nôn, xanh xao, đổ mồ hôi, đau thượng vị và tổn thương gan. Một số trường hợp tổn thương gan có thể làm tổn thương não, giảm glucose huyết, phù não. Những tác dụng hiếm gặp hơn như suy thận cấp, đau quặn thắt lưng, rối loạn nhịp tim và viêm tụy.

Khi các triệu chứng quá liều paracetamol xuất hiện thì bệnh nhân cần đến bệnh viện ngay để có thể điều trị và xử lý kịp thời. Bệnh nhân nên đánh giá nồng độ paracetamol sau khi uống thuốc 4 giờ, điều trị với N – acetylcystein (loại thuốc có tác dụng giải độc).

Sử dụng quá liều cafein có thể dẫn đến sốt, thở nhanh, bồn chồn, mất ngủ, run và co nhẹ các chi, nôn mửa, rối loạn nhịp tim, đau vùng thượng vị.

Điều trị quá liều cafein chủ yếu là điều trị triệu chứng và dùng các biện pháp hỗ trợ khác như bù nước. Nếu bệnh nhân bị co giật có thể điều trị bằng cách tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc natri pentobarbital.

Xem thêm một số sản phẩm có thành phần tương tự:

1 đánh giá cho Colocol Extra – Thuốc giảm đau, hạ sốt của Dược phẩm Sao Kim

  1. Ngân

    Thuốc tốt, dược sĩ tư vấn kĩ, nhiệt tình.

Thêm đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Câu hỏi và câu trả lời của khách hàng

There are no questions yet, be the first to ask something for this product.

Tin mới

08.5354.9696