Home Sản phẩm thuốc Thuốc Parafizz – Viên nén sủi bọt hạ sốt, giảm đau

Thuốc Parafizz – Viên nén sủi bọt hạ sốt, giảm đau

2.200

Thương hiệu:

Mô tả

Paracetamol là một dược chất rất quen thuộc, là thuốc không thể thiếu trong tủ thuốc của mỗi gia đình. Hiện nay trên thị trường có rất nhiều sản phẩm chứa thành phần Paracetamol ở nhiều dạng bào chế và hàm lượng khác nhau. Thuốc Parafizz cũng có thành phần dược chất chính là Paracetamol có gì khác so với các sản phẩm cùng hoạt chất, cách dùng như thế nào. Nhà thuốc Online ITP Pharma sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về thuốc Parafizz qua bài viết dưới đây.

1, Thuốc Parafizz là thuốc gì?

Parafizz là thuốc hạ sốt giảm đau không steroid. Parafizz được chỉ định để điều trị các triệu chứng đau nhẹ và vừa, là thuốc không kê đơn được sử dụng phổ biến.

Thuốc Parafizz là sản phẩm của Công ty cổ phần Dược phẩm Cửu Long (Pharimexco) – Việt Nam.

Thuốc Parafizz đã được cấp giấy phép lưu hành và phân phối tại các đại lý, nhà thuốc trên khắp cả nước, được nhiều khách hàng tin dùng.

Thuốc giảm đau hạ sốt Parafizz
Thuốc giảm đau hạ sốt Parafizz

Thành phần chính của thuốc là Paracetamol 650mg có tác dụng hạ sốt giảm đau kết hợp  phần tá dược vừa đủ để tạo thành viên nén sủi bọt. Tá dược gồm: Natri hydrocarbonat, Acid citric khan, Povidone 30, Aspartam, Natri carbonat khan, Natri benzoat, Mannitol, Polyethylen glycol 6000, Sunset, Natri docusate, ethanol, bột hương vị cam.

Số đăng ký trên thị trường: VD-22825-15

Dạng bào chế của thuốc: Viên nén sủi bọt 650mg

Quy cách đóng gói: Hộp 1 tuýp 10 viên, 20 viên. Hộp 4 vỉ x 4 viên.

Thời gian bảo quản: 36 tháng

2, Công dụng của thuốc Parafizz 650mg

Parafizz có tác dụng hạ sốt, giảm đau trong hầu hết các trường hợp từ nhẹ đến vừa rất hiệu quả nhưng không có tác dụng chống viêm. Thuốc làm giảm thân nhiệt ở người sốt, hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

3, Chỉ định của thuốc Parafizz

Thuốc Parafizz được dùng điều trị hầu hết các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, viêm xoang, đau bụng kinh, đau khớp, đau do chấn thương và làm giảm các triệu chứng cảm lạnh và sốt. Thuốc có tác dụng giảm cơn đau do viêm khớp hiệu quả nhưng không có tác dụng đối với tình trạng viêm và sưng của khớp.

4,Thành phần thuốc Parafizz có tác dụng gì?

Thành phần hoạt chất của Parafizz là Paracetamol (hay còn gọi là acetaminophen). Thuốc có tác dụng hạ sốt do tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.Cơ chế giảm đau chính xác của Paracetamol vẫn chưa rõ ràng và đang được tiếp tục nghiên cứu. Tuy nhiên đã có nghiên cứu chỉ ra rằng Paracetamol giảm hoạt động của con đường cyclooxygenase (COX) nên ức chế tổng hợp các prostaglandin trong hệ thần kinh trung ương, dẫn đến tác dụng giảm đau. Tác dụng giảm đau có thể còn do tác dụng kích thích lên các con đường serotonergic. Các nghiên cứu khác cũng chỉ ra rằng Paracetamol hoặc một trong các chất chuyển hóa của nó cũng có thể kích hoạt hệ thống cannabinoid góp phần vào tác dụng giảm đau. Với liều điều trị Paracetamol ít tác dụng phụ lên tiêu hóa và tim mạch hơn so với các NSAIDs khác.

Hình ảnh vỏ hộp thuốc Parafizz
Hình ảnh vỏ hộp thuốc Parafizz

5, Cách dùng – liều dùng

Cách dùng: Dùng đường uống, viên sủi bọt được hòa tan trong một ly nước để uống.Thuốc  bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt nên dễ sử dụng cho trẻ em, dễ hấp thu, phát huy tác dụng nhanh sau 10-30 phút uống thuốc và thời gian hiệu quả kéo dài trong 4-6 giờ. Dùng thuốc với thức ăn không làm ảnh hưởng đến hiệu quả của thuốc, có thể dùng khi đói. 

Liều dùng: Uống cách nhau mỗi 4-6 giờ nếu cần

Người lớn (kể cả người già) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/lần, không dùng quá 6 viên/ngày.

Trẻ em từ 7 đến 12 tuổi: uống ½ viên/lần, không dùng quá 3 viên/ngày.

Lưu ý:

  • Thời gian tự điều trị không quá 3 ngày trong trường hợp sốt cao và không quá 10 ngày để điều trị giảm đau ở người lớn và 5 ngày ở trẻ trên 12 tuổi.
  • Nên sử dụng liều thấp và thời gian ngắn nhất cần thiết để có hiệu quả.
  • Ở bệnh nhân suy thận nặng khoảng cách giữa các liều tối thiểu 8 giờ.
  • Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại là 4 giờ.
  • Không dùng nhiều hơn liều khuyến cáo ngay cả khi không làm giảm các triệu chứng đau và sốt của bạn.
  • Hỏi ý kiến của bác sĩ khi dùng thuốc cho trẻ dưới 5 tuổi.

6, Thận trọng khi sử dụng

  • Bác sĩ cần cảnh báo về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell.
  • Không sử dụng cùng các loại thuốc khác có chứa paracetamol trong thành phần khi đang dùng Parafizz.
  • Dùng quá liều Paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan, trường hợp nghiêm trọng có thể tử vong.
  • Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân suy thận suy gan hoặc sử dụng nhiều rượu bia; thiếu máu nghiêm trọng. Cần được bác sĩ tư vấn sử dụng.
  • Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

7, Chống chỉ định 

Chống chỉ định sử dụng thuốc Parafizz cho người quá mẫn với bất kì thành phần nào của thuốc. Người bị thiếu hụt glucose – phosphat dehydrogenase.

8, Tác dụng phụ của thuốc Parafizz 650

Paracetamol hiếm khi gây tác dụng phụ nhưng đôi khi có gây dị ứng, phát ban, nôn, buồn nôn, rối loạn máu (như giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu). Có thể gây suy gan (do hủy hoại tế bào gan) khi dùng liều cao và kéo dài

Nói chuyện với bác sĩ, dược sĩ khi bạn gặp bất cứ tác dụng phụ nào kể cả không được liệt kê pử trên mà bạn cho rằng do Paracetamol gây ra.

9, Cách xử lý quá liều – quên liều

Quá liều: Quá liều Paracetamol xảy ra chủ yếu do sử dụng quá liều hoặc sử dụng thuốc dài ngày.

Các triệu chứng của quá liều paracetamol trong 24 giờ đầu là buồn nôn, nôn, đau và căng ở vùng bụng bên phải. Các trường hợp quá liều paracetamol xảy ra nghiêm trọng và hay gặp  nhất là tổn thương gan (tăng transaminase, đau hạ sườn phải và vàng da), thường rõ ràng trong 12 đến 48 giờ. Trường hợp tổn thương gan nặng có thể dẫn đến xuất huyết não, hạ huyết áp, phù não và tử vong.

Viên nén sủi bọt Parafizz 650mg
Viên nén sủi bọt Parafizz 650mg

Xử trí: Khi có nghi ngờ hoặc xác nhận quá liều Paracetamol cần gọi ngay cho cơ sở cấp cứu y tế gần nhất để được xử trí tốt nhất, ngay cả khi chưa có biểu hiện của triệu chứng quá liều hay dấu hiệu tổn thương gan. Nếu trường hợp nặng cần được điều trị tích cực. Điều trị bằng N-acetylcysteine (NAC) tiêm tĩnh mạch được dùng cho tất cả trường hợp có nồng độ Paracetamol cao. Hiệu quả điều trị bằng NAC tốt nhất trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Ngoài ra có thể dùng Methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối

10, Ảnh hưởng của thuốc Parafizz 650 đến phụ nữ có thai

Sự an toàn của Parafizz trong thời kỳ có thai đã có nhiều nghiên cứu giám sát. Dường như không có mối liên quan giữa việc sử dụng Paracetamol trong 3 tháng đầu và các bất lợi cho thai nhi. Tuy nhiên khi sử dụng paracetamol kéo dài và liều cao có thể làm tăng nguy cơ hen suyễn hoặc rối loạn phát triển ở trẻ sau sinh.

Khuyến cáo nên có sự tư vấn của bác sĩ khi dùng thuốc trong thời gian mang thai và cho con bú, chỉ sử dụng khi thật cần thiết, nên sử dụng với liều thấp nhất và trong thời gian ngắn nhất có thể.

11, Tương tác thuốc 

Paracetamol có thể tương tác với một số loại thuốc, điều này có thể ảnh hưởng đến hiệu quả của một trong 2 loại thuốc hoặc làm tăng các tác dụng phụ.

Parafizz khi sử dụng liều cao kéo dài có thể tương tác với với các thuốc sau:

  • Không sử dụng kết hợp các loại thuốc khác có chứa paracetamol trong thành phần khi đang dùng Parafizz. Paracetamol thường là một thành phần trong các loại thuốc trị cảm cúm, cảm lạnh kết hợp.
  • Thuốc làm giảm cholesterol máu (Cholestyramin): tốc độ hấp thu của paracetamol bị giảm bởi cholestyramin.
  • Thuốc chống đông Warfarin: Tác dụng chống đông máu của warfarin và coumarin khác có thể được tăng cường khi sử dụng parafizz thường xuyên kéo dài làm tăng nguy cơ chảy máu, liều không thường xuyên không có tác dụng đáng kể.
  • Thuốc chống buồn nôn, nôn (Metoclopramid, domperidon): làm tăng hấp thu paracetamol.
  • Thuốc điều trị bệnh lao (isoniazid, rifampicin).
  • Thuốc chống động kinh (Phenytoin, barbiturat).
  • Thuốc chống nấm (ketoconazol).
  • Uống nhiều rượu sẽ làm tăng tác dụng phụ trên gan.

Khi sử dụng Parafizz cần có sự tư vấn rõ ràng của bác sĩ khi bạn dùng cùng với các thuốc này để có thể sử dụng an toàn và hiệu quả.

12, Dược động học

Hấp thu: Parafizz được hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khoảng 30 phút đến 2 giờ sau khi uống.

Phân bố: Có mặt hầu hết trong các mô của cơ thể, thuốc qua được hàng rào rau thai và sữa mẹ. Sự gắn kết với protein huyết tương ở nồng độ điều trị thông thường là không đáng kể và tăng lên khi tăng nồng độ.

Hình ảnh hộp thuốc Parafizz 650
Hình ảnh hộp thuốc Parafizz 650

Chuyển hóa: Qua gan thông qua liên hợp glucuronic và acid sulfuric. Ở liều điều trị bình thường, các chất chuyển hóa glucuronid được chuyển hóa thành chất trung gian phản ứng được liên kết với glutathione và bị bất hoạt. Ở liều độc, sự liên hợp glutathione không đủ dẫn đến tăng acetyl imido quinolon có thể gây hoại tử tế bào gan.

Thải trừ: Thuốc được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronic và sulfat. Dưới 5% bài tiết dưới dạng paracetamol không đổi. Thời gian 

13, Thuốc Parafizz giá bao nhiêu?

Hiện nay, theo Nhà thuốc Online ITP Pharma tham khảo, thuốc Parafizz 650 trên thị trường có giá bán kê khai là 2200VNĐ/viên nén sủi bọt. Giá bán thực tế có thể chênh lệch so với giá kê khai, tùy thuộc vào đại lý phân phối, nhà thuốc, quầy thuốc ở các khu vực khác nhau mà mức giá sẽ dao động. Liên hệ nhà thuốc hoặc website thuốc online để có giá chính xác nhất.

14, Mua thuốc Parafizz ở đâu tại Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh

Thuốc đã được cấp giấy phép lưu hành tại Việt Nam và được nhiều khách hàng sử tin tưởng lựa chọn. Thuốc được phân phối và bày bán ở hầu hết các nhà thuốc, bệnh viện trên cả nước. Ở Hà Nội, bạn có thể mua thuốc ở các nhà thuốc bệnh viện, nhà thuốc tư nhân lớn như Phương Chính (gọi 1900 6822). Ở thành phố Hồ Chí Minh bạn cũng có thể đến các nhà thuốc bệnh viện hoặc nhà thuốc Long Châu (gọi 1800 6928), nhà thuốc Hồng Nhung, những nhà thuốc có uy tín để mua thuốc đảm bảo chất lượng tốt nhất.

Mọi người có thể đặt mua thuốc Parafizz 650 online tại Nhà thuốc Online ITP Pharma. Để biết thêm thông tin về thuốc, giải đáp thắc mắc khách hàng nên truy cập vào trang chủ hoặc hotline của nhà thuốc, đại lý hãng để được tư vấn giải đáp đầy đủ nhất.

Có nên dùng thuốc Parafizz để làm giảm các tác dụng phụ sau tiêm phòng vắc-xin COVID 19 không? Nên dùng trước hay sau tiêm phòng?

Theo tổ chức Y tế Thế Giới (WHO), về mặt lý thuyết không dùng các thuốc giảm đau như Paracetamol để tránh tác dụng phụ trước khi tiêm vắc-xin COVID 19, nó có thể làm giảm phản ứng miễn dịch và làm cho vắc xin kém hiệu quả hơn. Do đó chúng không được khuyến khích sử dụng trước tiêm chủng. Tuy nhiên, Paracetamol lại có tác dụng rất tốt trong việc làm giảm tác dụng phụ xảy ra sau khi đã tiêm chủng.

Xem thêm: Thuốc Paracetamol Kabi AD – Dịch truyền hạ sốt, giảm đau

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc Parafizz – Viên nén sủi bọt hạ sốt, giảm đau”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Câu hỏi và câu trả lời của khách hàng

There are no questions yet, be the first to ask something for this product.

Tin mới

08.5354.9696